Loading ...
TƯ VẤN HẢI QUAN TRỰC TUYẾN

Trước khi đặt câu hỏi , vui lòng tra cứu hoặc tìm kiếm các nội dung tương tự.
Để tìm kiếm, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tư vấn tại hộp tìm kiếm ở bên trái trang web.

Cục Hải Quan trả lời vướng mắc của doanh nghiệp, cá nhân tham gia hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, xuất cảnh, quá cảnh, chuyển cảng... Để đặt câu hỏi và được trả lời các vướng mắc của doanh nghiệp hãy bấm vào đây . Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể. Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi dự kiến làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn câu hỏi của bạn.

Nội dung chi tiết câu hỏi và Giải đáp

THÔNG TIN ĐƠN VỊ GỬI CÂU HỎI
Người gửi: Nguyễn Thị Hằng
Email: nguyenhang0101@gmail.com
Công ty / Đơn vị: Cty Kane M
Địa chỉ: KCN Hoa Cam
Số điện thoại: 0905442323
CÂU HỎI TƯ VẤN
Lĩnh vực : Xuất khẩu hàng hoá
Ngày gửi: 10/09/2018
Câu hỏi: LOẠI HÌNH SẢN XUẤT DÁN NHÃN "Craft by Japan OR Pride of Japan, ...."
Nội dung hỏi chi tiết: Em chào các anh/chị trong tổ tư vấn. Em có câu hỏi như sau nhờ các anh/chị trong tổ tư vấn giải đáp giúp bên em: Công ty em là DNCX, ngành nghề sản xuất và gia công giày, áo quần, túi xách, dây đeo thẻ. Hiện nay bên DN em đang sản xuất mũ giày theo loại hình Sản xuất: 1. Khách hàng có yêu cầu dán hoặc may một trong các loại nhãn sau vào mũ giày để xuất sang thị trường Japan thì có được không ? Trong các loại Nhãn thể hiện các chữ này thì loại nào có thể sử dụng may, ép trên mũ giày xuất đi được ? ・Japan Craft ・Japan Crafted ・Craft by Japan ・Yamasaki Crafted ・Pride of Japan ・Japan Pride ・Produced by Japan ・Japan Produce ・Yamasaki Japan ・Japan 2. Khi làm chứng từ xuất hàng thì DN vẫn sử dụng "MADE IN VIET NAM" hay thể hiện như thế nào ạ? Có thông tư nghị định nào qui định về vấn đề này không ạ? Trong khi chờ đợi sự tư vấn của quý anh/chị em xin chân thành cảm ơn. Trân trọng!!!
TRẢ LỜI TƯ VẤN
Người trả lời: vanntt@customs.gov.vn
Ngày trả lời: 13/09/2018
Nội dung trả lời:

         Vướng mắc của Công ty,  chuyên mục Tư vấn Trang thông tin điện tử Cục Hải quan TP Đà Nẵng có ý kiến như sau:

Điều 178 Luật Thương mại quy định Gia công trong thương mại là hoạt động thương mại, theo đó bên nhận gia công sử dụng một phần hoặc toàn bộ nguyên liệu, vật liệu của bên đặt gia công để thực hiện một hoặc nhiều công đoạn trong quá trình sản xuất theo yêu cầu của bên đặt gia công để hưởng thù lao.

Các điều khoản tối thiểu phải có trong hợp đồng gia công được quy định tại Điều 39 Nghị định 69/2018/NĐ-CP ngày 15/5/2018 của Chính phủ.

Như vậy, trường hợp nhãn hàng hóa xuất khẩu có thể hiện dòng chữ “made in Japan” phải được thỏa thuận trong hợp đồng gia công. Doanh nghiệp xuất khẩu chịu trách nhiệm về xuất xứ hàng hóa theo quy định tại Thông tư 05/2018/TT-BCT ngày 03/4/2018 của Bộ Công Thương quy định về xuất xứ hàng hóa và thực hiện khai xuất xứ hàng hóa trên tờ khai xuất khẩu theo quy định tại Phụ lục 2 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính (được sửa đổi tại Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018).

Trường hợp còn vướng mắc thì liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục nhập khẩu để được hướng dẫn cụ thể.

         Cảm ơn Công ty đã tham gia chuyên mục Tư vấn trên Trang thông tin điện tử của Cục Hải quan TP Đà Nẵng. Công ty có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN trên Trang Thông tin điện tử của Cục Hải quan TP Đà Nẵng./.




TẬP TIN ĐÍNH KÈM:

THÔNG BÁO
THÔNG TIN DOANH NGHIỆP
TỶ GIÁ NGOẠI TỆ
Tỷ giá ngoại tệ USD ngày
Tỷ giá ngoại tệ khác
Cục Hải Quan Thành phố Đà Nẵng
Trưởng ban biên tập: Nguyễn Thị Thanh Vân, Phó cục trưởng
Điện thoại: +84 (236) 3 827 639 - Fax: +84 (236) 3 823 328
Địa chỉ: 65 -67 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Quận Hải Châu, Thành Phố Đà Nẵng
Email: hqdanang@customs.gov.vn