Loading ...
TƯ VẤN HẢI QUAN TRỰC TUYẾN

Trước khi đặt câu hỏi , vui lòng tra cứu hoặc tìm kiếm các nội dung tương tự.
Để tìm kiếm, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tư vấn tại hộp tìm kiếm ở bên trái trang web.

Cục Hải Quan trả lời vướng mắc của doanh nghiệp, cá nhân tham gia hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, xuất cảnh, quá cảnh, chuyển cảng... Để đặt câu hỏi và được trả lời các vướng mắc của doanh nghiệp hãy bấm vào đây . Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể. Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi dự kiến làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn câu hỏi của bạn.

Nội dung chi tiết câu hỏi và Giải đáp

THÔNG TIN ĐƠN VỊ GỬI CÂU HỎI
Người gửi: Mai Cư
Email: maingocthiem61@gmail.com
Công ty / Đơn vị: Tổng công ty Miền Trung - Công ty CP
Địa chỉ: 09 Hà Đông 1, P.Xuân Hà, Q.Thanh Khê, TP Đà Nẵng
Số điện thoại: 0903543656
CÂU HỎI TƯ VẤN
Lĩnh vực : Thủ tục hải quan
Ngày gửi: 27/09/2018
Câu hỏi: nhờ cung cấp quy định về thủ tục nhập khẩu xe điện du lich 4 bánh
Nội dung hỏi chi tiết: nhờ cung cấp quy định hiện nay về thủ tục nhập khẩu xe điện du lịch 4 bánh từ Trung Quốc.
TRẢ LỜI TƯ VẤN
Người trả lời: vanntt@customs.gov.vn
Ngày trả lời: 29/09/2018
Nội dung trả lời:

 Do câu hỏi bạn đọc không nêu cụ thể, chuyên mục Tư vấn Trang thông tin điện tử Cục Hải quan TP Đà Nẵng trả lời về nguyên tắc như sau:

1/ Chính sách nhập khẩu:

a) Đối với xe mới 100%:

- Xe ô tô điện mới 100% không thuộc diện cấm nhập khẩu hay nhập khẩu có điều kiện theo quy định tại Nghị định 69/2018/NĐ-CP ngày 15/5/2018 của Chính phủ nên Công ty có thể làm thủ tục nhập khẩu như hàng hóa thông thường.

- Căn cứ Điều 1, Điều 2 Thông tư liên tịch số 25/2010/TTLT/BCT-BGTVT-BTC ngày 14/06/2010 của Bộ Công thương, Bộ Giao thông vận tải thì:

+ Xe ô tô điện mới 100% phải làm thủ tục nhập khẩu tại các cửa khẩu cảng biển quốc tế gồm Cái Lân-Quảng Ninh, Hải Phòng, Đà Nẵng, Thành phố Hồ Chí Minh, Bà Rịa-Vũng Tàu, và phải đăng ký đăng kiểm khi làm thủ tục nhập khẩu.

+ Cơ quan hải quan chỉ được hoàn thành thủ tục thông quan hàng hóa khi  ô tô chở người đã được Cục Đăng kiểm Việt Nam cấp Giấy chứng nhận chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu hoặc cấp Thông báo miễn kiểm tra chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới nhập khẩu.

b)Đối với xe đã qua sử dụng:

Theo quy định tại mục II Thông tư liên bộ số 03/2006/TTLT-BTM-BGTVT-BTC-BCA ngày 31/03/2006 của Bộ Thương mại - Bộ Giao thông Vận tải - Bộ Tài chính - Bộ Công an thì:

- Ô tô nhập khẩu đã qua sử dụng phải đảm bảo điều kiện: không quá 05 năm tính từ năm sản xuất đến thời điểm ôtô về đến cảng Việt Nam, được đăng ký với thời gian tối thiểu là 6 tháng và đã chạy được một quãng đường tối thiểu là 10.000 km (mười nghìn). Đồng thời, ô tô nhập khẩu không phải là loại có tay lái nghịch (tay lái bên phải), ở dạng tháo rời, hoặc đã thay đổi kết cấu.

- Ngoài bộ hồ sơ hải quan nhập khẩu theo quy định, phải nộp 1 trong 3 chứng từ sau:

a) Giấy chứng nhận đăng ký.

b) Giấy chứng nhận lưu hành.

c) Giấy hủy Giấy chứng nhận đăng ký hoặc Giấy hủy Giấy chứng nhận lưu hành.

Giấy chứng nhận quy định tại điểm a, b, c nêu trên do cơ quan có thẩm quyền của nước nơi ôtô được đăng ký lưu hành cấp.

- Căn cứ điểm 3 phần III của Thông tư liên bộ số 03/2006/TTLT-BTM-BGTVT-BTC-BCA thì khi nhập khẩu xe ô tô đã qua sử dụng chỉ được nhập khẩu qua các cửa khẩu sau: “Ô tô đã qua sử dụng chỉ được nhập khẩu về Việt Nam qua các cửa khẩu cảng biển quốc tế: Cái Lân Quảng Ninh, Hải Phòng, Đà Nẵng, thành phố Hồ Chí Minh (hiện nay có thêm Cảng quốc tế Vũng tàu, theo Thông tư số25/2010/TTLT-BCT-BGTVT-BTC ngày 14/06/2010). Thủ tục hải quan được thực hiện tại cửa khẩu nhập.”

2. Về chính sách quản lý chuyên ngành:

- Điều kiện nhập khẩu ô tô, trách nhiệm bảo đảm chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với ô tô nhập khẩu được quy định tại Nghị định  số 116/2017/NĐ-CP ngày 17/10/2017 của Chính phủ và Thông tư số 03/2018/TT-BGTVT ngày 10/01/2018 của Bộ Giao thông vân tải.

Trường hợp xe chở người bốn bánh có gắn động cơ là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ chạy bằng động cơ, có kết cấu để chở người, hai trục, ít nhất bốn bánh xe, vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 30 km/h, số chỗ ngồi tối đa không quá 15 chỗ (kể cả chỗ ngồi của người lái) tham gia giao thông trong phạm vi hạn chế thì điều kiện nhập khẩu được quy định tại Thông tư số 86/2014/TT-BGTVT ngày   21/12/2014 của Bộ Giao thông vận tải.

3. Về thủ tục hải quan:

- Hồ sơ hải quan, khai hải quan, dăng ký tờ khai hải quan được thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 16, Điều 18, Điều 19 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính (được sửa đổi, bổ sung tại khoản 5, khoản 7 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính).

Trường hợp còn vướng mắc thì liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục nhập khẩu để được hướng dẫn cụ thể.

Cám ơn Công ty đã tham gia chuyên mục Tư vấn trên Trang thông tin điện tử của Cục Hải quan TP Đà Nẵng. Công ty có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN trên Trang Thông tin điện tử của Cục Hải quan TP Đà Nẵng./.

 




TẬP TIN ĐÍNH KÈM:

THÔNG BÁO
THÔNG TIN DOANH NGHIỆP
TỶ GIÁ NGOẠI TỆ
Tỷ giá ngoại tệ USD ngày
Tỷ giá ngoại tệ khác
Cục Hải Quan Thành phố Đà Nẵng
Trưởng ban biên tập: Nguyễn Thị Thanh Vân, Phó cục trưởng
Điện thoại: +84 (236) 3 827 639 - Fax: +84 (236) 3 823 328
Địa chỉ: 65 -67 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Quận Hải Châu, Thành Phố Đà Nẵng
Email: hqdanang@customs.gov.vn