Loading ...
TƯ VẤN HẢI QUAN TRỰC TUYẾN

Trước khi đặt câu hỏi , vui lòng tra cứu hoặc tìm kiếm các nội dung tương tự.
Để tìm kiếm, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tư vấn tại hộp tìm kiếm ở bên trái trang web.

Cục Hải Quan trả lời vướng mắc của doanh nghiệp, cá nhân tham gia hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, xuất cảnh, quá cảnh, chuyển cảng... Để đặt câu hỏi và được trả lời các vướng mắc của doanh nghiệp hãy bấm vào đây . Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể. Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi dự kiến làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn câu hỏi của bạn.

Nội dung chi tiết câu hỏi và Giải đáp

THÔNG TIN ĐƠN VỊ GỬI CÂU HỎI
Người gửi: Nguyễn Bá Chung
Email: nan2002vn@yahoo.com
Công ty / Đơn vị: Công ty Cổ phần Tập đoàn Đầu tư Việt Phương
Địa chỉ: Số 22 Tống Duy Tân – Hoàn Kiếm – Hà Nội – Việt Nam
Số điện thoại: 049724974
CÂU HỎI TƯ VẤN
Lĩnh vực : Chính sách thuế
Ngày gửi: 01/10/2018
Câu hỏi: Tạm nhập tái xuất
Nội dung hỏi chi tiết: Tôi là việt kiều Đức, sắp tới sẽ về Đà Nẵng làm việc cho công ty liên doanh giữa Đức và Việt Nam. Thông qua tìm hiểu "Quyết định số 10/2018/QĐ-TTg sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 53/2013/QĐ-TTg ngày 13/9/2013", tôi xin hỏi liệu trường hợp của tôi có thuộc nhóm đối tượng được phép mang xe ô tô cá nhân từ Đức về xử dụng theo dạng tạm nhập-tái xuất và được miễn thuế không ạ? Xin chân thành cảm ơn, Nguyễn Bá Chung
TRẢ LỜI TƯ VẤN
Người trả lời: vanntt@customs.gov.vn
Ngày trả lời: 02/10/2018
Nội dung trả lời:

Vướng mắc của Ông chuyên mục Tư vấn Trang thông tin điện tử Cục Hải quan TP Đà Nẵng trả lời về nguyên tắc như sau:

- Căn cứ Nghị định số 73/CP ngày 30 tháng 7 năm 1994 của Chính phủ;

- Căn cứ Quyết định số 53/2013/QĐ-TTg ngày 13/9/2013 của Thủ tướng Chính phủ quy định việc tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu, tiêu hủy, chuyển nhượng đối với xe ô tô, xe hai bánh gắn máy của đối tượng được hưỡng quyền ưu đãi, miễn trừ tại Việt Nam;

- Căn cứ Quyết định số 10/2018/QĐ-TTg ngày 01/3/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 53/2013/QĐ-TTg,

Các đối tượng được áp dụng bao gồm:

1. Cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự và cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế có trụ sở tại Việt Nam được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập (bao gồm:  Liên hợp quốc, các cơ quan trực thuộc Liên hợp quốc, các tổ chức chuyên môn của Liên hợp quốc và cơ quan năng lượng nguyên tử quốc tế; Cơ quan đại diện của các tổ chức phi Chính phủ theo  quy định tại Điều 8, 9 và 10 Nghị định số 73/CP ngày 30 tháng 7 năm 1994 của Chính phủ);

2. Viên chức ngoại giao thuộc cơ quan đại diện ngoại giao, viên chức lãnh sự thuộc cơ quan lãnh sự, viên chức thuộc cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế có trụ sở tại Việt Nam được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập.

3. Nhân viên hành chính kỹ thuật thuộc cơ quan đại diện ngoại giao và cơ quan lãnh sự được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ trên nguyên tắc có đi có lại giữa nhà nước Việt Nam và nước cử; nhân viên thuộc cơ quan đại diện của tổ chức quốc tế có trụ sở tại Việt Nam được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ theo các điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập.

Do vậy, trường hợp Ông về nước và làm việc cho công ty liên doanh giữa Đức và Việt Nam thì Ông không thuộc đối tượng áp dụng các Quyết định nêu trên.

 

Cám ơn Ông đã tham gia chuyên mục Tư vấn trên Trang thông tin điện tử của Cục Hải quan TP Đà Nẵng. Công ty có thể tìm nội dung các văn bản đã nêu ở mục VĂN BẢN trên Trang Thông tin điện tử của Cục Hải quan TP Đà Nẵng./.




TẬP TIN ĐÍNH KÈM:

THÔNG BÁO
THÔNG TIN DOANH NGHIỆP
TỶ GIÁ NGOẠI TỆ
Tỷ giá ngoại tệ USD ngày
Tỷ giá ngoại tệ khác
Cục Hải Quan Thành phố Đà Nẵng
Trưởng ban biên tập: Nguyễn Thị Thanh Vân, Phó cục trưởng
Điện thoại: +84 (236) 3 827 639 - Fax: +84 (236) 3 823 328
Địa chỉ: 65 -67 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Quận Hải Châu, Thành Phố Đà Nẵng
Email: hqdanang@customs.gov.vn