Loading ...
TƯ VẤN HẢI QUAN TRỰC TUYẾN

Trước khi đặt câu hỏi , vui lòng tra cứu hoặc tìm kiếm các nội dung tương tự.
Để tìm kiếm, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tư vấn tại hộp tìm kiếm ở bên trái trang web.

Cục Hải Quan trả lời vướng mắc của doanh nghiệp, cá nhân tham gia hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, xuất cảnh, quá cảnh, chuyển cảng... Để đặt câu hỏi và được trả lời các vướng mắc của doanh nghiệp hãy bấm vào đây . Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể. Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi dự kiến làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn câu hỏi của bạn.

Nội dung chi tiết câu hỏi và Giải đáp

THÔNG TIN ĐƠN VỊ GỬI CÂU HỎI
Người gửi: Trần Khánh Quỳnh Trang
Email: tkqtrang@gmail.com
Công ty / Đơn vị: Công ty TNHH MTV DIVIDE GROUP
Địa chỉ: 26 An Cư 5 Đà Nẵng
Số điện thoại: 0935025830
CÂU HỎI TƯ VẤN
Lĩnh vực : Xuất khẩu hàng hoá
Ngày gửi: 14/04/2020
Câu hỏi: Xuất Khẩu khẩu trang y tế và khẩu trang thường
Nội dung hỏi chi tiết: Theo như tôi biết từ ngày 1 tháng 3 năm 2020, không thể xuất khẩu những mặc hàng như khẩu trang ra nước ngoài. Công ty chúng tôi đã kí kết các hợp đồng xuất khẩu khẩu trang y tế có khả năng chống khuẩn và khẩu trang giấy bình thường dùng một lần để chống bụi trước khi đóng biên. Vậy những hợp đồng được kí kết trước tháng 3 có được xuất khẩu ra nước ngoài ( Hàn Quốc) hay không ? Mong nhận được tư vấn trong thời gian sớm nhất. Xin chân thành cảm ơn !
TRẢ LỜI TƯ VẤN
Người trả lời: sonnq@customs.gov.vn
Ngày trả lời: 03/05/2020
Nội dung trả lời:

Vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan TP Đà Nẵng có ý kiến trao đổi như sau:

Căn cứ quy định tại Nghị quyết số 20/NQ-CP ngày 28/02/2020 của Chính phủ về việc áp dụng chế độ cấp giấy phép xuất khẩu đối với mặt hàng khẩu trang y tế trong giai đoạn phòng, chống dịch COVID-19 thì mặt hàng khẩu trang y tế chỉ được xuất khẩu với mục đích viện trợ, hỗ trợ quốc tế do Chính phủ Việt Nam thực hiện và được Bộ Y Tế cấp giấy phép xuất khẩu.

Đối với mặt hàng khẩu trang giấy (không phải là khẩu trang y tế) không thuộc diện xuất khẩu phải có giấy phép của Bộ Y Tế. Doanh nghiệp chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung khai báo trên tờ khai hải quan.

Doanh nghiệp chế xuất có giấy chứng nhận đầu tư kinh doanh được cơ quan có thẩm quyền cấp và doanh nghiệp thực hiện hoạt động gia công cho nước ngoài nếu hợp đồng gia công ký trước ngày 01/03/2020 được thực hiện việc xuất khẩu khẩu trang y tế. Hợp đồng gia công phải thực hiện thông báo với cơ quan hải quan theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 56 Thông tư 38/2015/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 39/2018/TT-BTC) trước ngày 01/03/2020.

Trường hợp của Công ty không nêu rõ là Doanh nghiệp gì, đồng thời không nêu rõ hợp đồng kí kết trước tháng 3 có phải là Hợp đồng gia công hay không. Vì vậy Cục HQ TP Đà Nẵng chưa thể hướng dẫn cụ thể, Công ty nghiên cứu nội dung quy định trên để thực hiện, trường hợp còn vướng mắc đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục hải quan nơi làm thủ tục xuất khẩu hàng hóa để được hướng dẫn cụ thể.

Cảm ơn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn hải quan.




TẬP TIN ĐÍNH KÈM:

THÔNG TIN DOANH NGHIỆP
Cục Hải Quan Thành phố Đà Nẵng
Trưởng ban biên tập: Nguyễn Thị Thanh Vân, Phó cục trưởng
Điện thoại: +84 (236) 3 827 639 - Fax: +84 (236) 3 823 328
Địa chỉ: 65 -67 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Quận Hải Châu, Thành Phố Đà Nẵng
Email: hqdanang@customs.gov.vn