Loading ...
TƯ VẤN HẢI QUAN TRỰC TUYẾN

Trước khi đặt câu hỏi , vui lòng tra cứu hoặc tìm kiếm các nội dung tương tự.
Để tìm kiếm, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tư vấn tại hộp tìm kiếm ở bên trái trang web.

Cục Hải Quan trả lời vướng mắc của doanh nghiệp, cá nhân tham gia hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, xuất cảnh, quá cảnh, chuyển cảng... Để đặt câu hỏi và được trả lời các vướng mắc của doanh nghiệp hãy bấm vào đây . Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể. Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi dự kiến làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn câu hỏi của bạn.

Nội dung chi tiết câu hỏi và Giải đáp

THÔNG TIN ĐƠN VỊ GỬI CÂU HỎI
Người gửi: Thúy An
Email: nhatcat93@gmail.com
Công ty / Đơn vị: BANYAN INDOCHINE IMPORT & EXPORT CORPORATION
Địa chỉ: 117-119 Lý Chính Thắng, P.7, Quận 3, Tp.HCM
Số điện thoại: 0356189733
CÂU HỎI TƯ VẤN
Lĩnh vực : Khác ...
Ngày gửi: 03/06/2020
Câu hỏi: 1 LÔ HÀNG CÓ 2 C/O (1 C/O THÔNG THƯỜNG & 1 C/O GIÁP LƯNG)
Nội dung hỏi chi tiết: Em có thắc mắc muốn nhờ Anh/ chị giải đáp giúp em ạ. Một lô hàng có 1/4 mặt hàng xuất xứ từ Việt Nam (có C/O FE giáp lưng) & 3/4 các sản phẩm còn lại có xuất xứ từ Trung Quốc (có C/O FE bình thường). Quý Anh/ chị cho em hỏi vậy lô hàng này có được áp dụng thuế ưu đãi với nhiều C/O & nhiều xuất xứ hàng hóa khác nhau như trên không ạ? Mong nhận được hồi đáp sớm từ quý Anh/ chị. Em cám ơn.
TRẢ LỜI TƯ VẤN
Người trả lời: sonnq@customs.gov.vn
Ngày trả lời: 09/06/2020
Nội dung trả lời:

Câu hỏi trên của Công ty, Cục Hải quan TP Đà Nẵng có ý kiến như sau:

1. Hiện nay C/O mẫu E được thực hiện theo quy định tại Thông tư số 12/2019/TT-BCT ngày 30/7/2019 của Bộ Công Thương quy định quy tắc xuất xứ hàng hóa trong Hiệp định khung về hợp tác kinh tế toàn diện giữa hiệp hội các quốc gia Đông Nam Á và nước Cộng Hòa Nhân Dân Trung Hoa.

2. Để việc xác định xuất xứ đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu theo đúng quy định của pháp luật, đề nghị Công ty gửi hồ sơ đề nghị xác định trước xuất xứ theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 38/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính, hồ sơ gửi đến Tổng cục Hải quan.

Đề nghị Công ty nghiên cứu hướng dẫn nêu trên để thực hiện theo đúng quy định của pháp luật; để biết thêm chi tiết đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi Công ty dự kiến làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa để được hướng dẫn cụ thể.

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn hải quan.




TẬP TIN ĐÍNH KÈM:

THÔNG TIN DOANH NGHIỆP
Cục Hải Quan Thành phố Đà Nẵng
Trưởng ban biên tập: Nguyễn Thị Thanh Vân, Phó cục trưởng
Điện thoại: +84 (236) 3 827 639 - Fax: +84 (236) 3 823 328
Địa chỉ: 65 -67 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Quận Hải Châu, Thành Phố Đà Nẵng
Email: hqdanang@customs.gov.vn