Loading ...
TƯ VẤN HẢI QUAN TRỰC TUYẾN

Trước khi đặt câu hỏi , vui lòng tra cứu hoặc tìm kiếm các nội dung tương tự.
Để tìm kiếm, sử dụng chức năng tìm kiếm thông tin tư vấn tại hộp tìm kiếm ở bên trái trang web.

Cục Hải Quan trả lời vướng mắc của doanh nghiệp, cá nhân tham gia hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu, xuất cảnh, quá cảnh, chuyển cảng... Để đặt câu hỏi và được trả lời các vướng mắc của doanh nghiệp hãy bấm vào đây . Những thắc mắc của cá nhân hay doanh nghiệp sẽ được Cục Hải quan tư vấn trong thời gian ngắn nhất có thể. Nội dung tư vấn chỉ có tính tham khảo, đề nghị cá nhân/doanh nghiệp liên hệ trực tiếp với các đơn vị Hải quan (nơi dự kiến làm thủ tục) để được hướng dẫn chi tiết.

Cảm ơn câu hỏi của bạn.

Nội dung chi tiết câu hỏi và Giải đáp

THÔNG TIN ĐƠN VỊ GỬI CÂU HỎI
Người gửi: LÊ BÀO HOÀNG
Email: HTLOGISTICS99@YAHOO.COM.VN
Công ty / Đơn vị: CÔNG TY TNHH TM - DV QT HOÀNG THỊNH
Địa chỉ: 222 PHAN XÍCH LONG F2, Q.PHÚ NHUẬN
Số điện thoại: 0996338366
CÂU HỎI TƯ VẤN
Lĩnh vực : Thủ tục hải quan
Ngày gửi: 16/06/2020
Câu hỏi: BÁO CÁO QUYẾT TOÁN
Nội dung hỏi chi tiết: Kính gởi ban tư vấn Công ty chúng tôi đang trong thời gian kiểm tra báo cáo quyết toán 2018 tại chi cục hải quan quản lý hàng đầu tư TP.hcm . Công ty chúng tôi sử dủng NPL sx hàng SXXK từ 3 nguồn : NSX (e31), NKD (A12), mua nội địa, Do không được hiểu rõ về việc nhập liệu và khai báo định mức cùng với BCQT 2018, cty chúng tôi, ghi NK (nhập khẩu) vào cột ghi chú cho tất cả các NPL trên định mức SPXK. Nhưng trong số đó, có sử dụng cả NPL A12 và mua nội địa. Dẩn đến BCQT 2018, Số lượng xuất kho sx trong kỳ > số lượng tồn đầu kỳ + Nhập trong kỳ. Nên số liệu tồn cuối kỳ bị âm. Công ty chúng tôi đã có công văn giải trình về vấn đề trên, nhưng đoàn kiểm tra không đồng ý. Lí do : Bảng định mức khai báo lên hải quan, cột ghi chú DN chỉ ghi NK (nhập khẩu), không đánh dấu X danh cho NPL tự cung ứng trong nước theo mẫu 16 thông tư 39 Kiểm tra các thông tư, nghị định, chúng tôi không thấy qui định chi tiết về việc không đồng ý giải trình của cơ quan hải quan Kính mong ban tư vấn, tư vấn cho chúng tôi về trường hợp trên. Nếu khai chưa đúng nguồn cung ứng trên định mức, thì sẽ bị xử phạt theo văn bản nào??? và trường hợp khai chưa đúng này, DN có được giải trình với đoàn kiểm tra không. Chúng tôi xin chân thành càm on
TRẢ LỜI TƯ VẤN
Người trả lời: sonnq@customs.gov.vn
Ngày trả lời: 18/06/2020
Nội dung trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn; liên quan đến câu hỏi trên, Cục Hải quan TP Đà Nẵng có ý kiến như sau:

Quy định về báo cáo quyết toán tình hình sử dụng nguyên liệu, vật tư nhập khẩu, hàng hóa xuất khẩu đối với hàng hóa là nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sản xuất hàng xuất khẩu (NSXXK) được quy định tại Điều 60 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 39 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính).

Đề nghị Công ty nghiên cứu quy định nêu trên để thực hiện theo đúng quy định của pháp luật; để biết thêm chi tiết đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi Công ty làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu, báo cáo quyết toán loại hình hàng hóa NSXXK để được hướng dẫn cụ thể.




TẬP TIN ĐÍNH KÈM:

THÔNG TIN DOANH NGHIỆP
Cục Hải Quan Thành phố Đà Nẵng
Trưởng ban biên tập: Nguyễn Thị Thanh Vân, Phó cục trưởng
Điện thoại: +84 (236) 3 827 639 - Fax: +84 (236) 3 823 328
Địa chỉ: 65 -67 Xô Viết Nghệ Tĩnh, Quận Hải Châu, Thành Phố Đà Nẵng
Email: hqdanang@customs.gov.vn